ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ว่า ทำไมช่วงนี้ Internet ของมหาลัย มัน ช้า จัง ครับ หลุด บ่อย  (อ่าน 10842 ครั้ง)

haha01

• บุคคลทั่วไป
 ทำไมช่วงนี้ Internet ของมหาลัย มัน ช้า จัง ครับ หลุด บ่อย ไม่ค่อยสเถียนเลย ต่อก็ไม่ค่อยติด  ทั้งมีคน และ ไม่มีคน

จากเมื่อ ก่อน ลองtest speed ดู download 10M ขึ้น แต่ตอน นี้ เหลือแค่ 1-2 กว่า

หรือ ว่า มี การ แก้ไขระบบ อยู่ ครับ  ช่วย ให้มันดีขึ้นด้วย น่ะ ครับ แล้วก็ ใต้ตึกเก้า ครับ สัญญานแย่มาก ๆ เลย  รบกวน ช่วย แก้ไขทีน่ะครับ

ขอบคุณ ครับ

ผู้ดูแลระบบ-webboard

• Administrator
  • lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
  • ข้อความส่วนบุคคล
    webmaster-lpru
    • http://netra.lpru.ac.th/~phsakong/
ok รับทราบ จะแจ้งเจ้าหน้าที่รับผิดชอบเขาดูจุดที่เชื่อมต่อให้น่ะคับ

• lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
    • http://netra.lpru.ac.th/~phsakong/
จุดที่สัญญาณที่น้องเล่นกันอยู๋ในบริเวณไหนคับ จะได้รับทราบได้ถูก

haha01

ใต้ตึก9 ครับ LPRU ก็ ต่อไม่ค่อย ติด ครับ แล้วสัญญาณ ค่อยข้างตำ กว่า ที่อื่น ตึก4ด้วยครับ สัญญาณ LPRU ชอบdown ครับ แบบว่า ในเครื่องตอนแระ จะเห็น 54M ในการเชื่อมต่อ แต่สักพักจะเหลือ5.5M ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร น่ะ ครับ - - เวลาเล่นสักพักก็ให้ loginเข้าระบบใหม่ ครับ - -

• lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
น้องๆเล่นตรงบริเวณชั้น 1 หมดเลยใช่ไหมคับ

NocLpru

หวัดดีครับ น้องๆ ที่น่าราก  เอ้ย  น่ารักเสียไม่มีทุกคน  อิอิอิ อะ ล้อเล้งงงง

ผู้ดูแลรับทราบปัญหาแล้วนะครับ จะเข้าดำเนินการตรวจสอบต่อไปครับ   

ขอเรียนถามเพิ่มเติ่มนิดสสสสส  หนึ่งนะครับ
ในขณะที่น้องเล่นนั้น  เพื่อนคนอื่นมีอาการด้วยหรือเปล่าครับ

ขอข้อมูลจริงๆ เด้อครับ   จะได้รักษา  เอ้ยยยยย  แก้ให้ถูกจุด   ;D

NocLpru

หวัดดีครับ

วันนี้มาแจ้งให้ทราบถึงผมการที่ได้ไปตรวจสอบปัญหาที่ตึก 9  ตามที่น้อง haha01  แจ้งครับ  เท่าที่เช็คดูด้วย ipad  เปิดดูอะไรต่างๆ ก็เห็นว่าเป็นปกติดีนะครับ

อนึ่งได้สอบถามน้องๆ ที่มีการเปิด โน๊ตบูคใช้งานกันอยู่ ก็เห็นว่าใช้งานกันได้ปกติทุกคนครับ  ไม่มีปัญหาอะไรครับ  คิดว่านะครับ

น่าจะเป็นปัญหาที่เครื่อง notbook ด้วยหรือไม่ อันนี้พี่อยู่ให้ลองตรวจสอบดูก่อนครับ

ปล.  วันที่ไปตรวจสอบวันที่   12  มิ.ย.  2554  ช่วง 9.00 - 10.00 น. ณ ตึก 9 ใต้อาคาร  และเดินออกไปที่ม้าหินอ่อนที่ใต้ต้นตะโขบ ปกติดี
ปล.2  แก้ไขครับ วันที่  21 มิ.ย. 2554  ครับที่ตรวจสอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2011, 07:29:52 pm โดย NocLpru »

• lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
ขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องและดำเนินการให้

haha01

ขอบ คุณ น่ะครับ คนที่ ตรวจสอบ แต่ว่า คุณมาเช็ควันที่ 12 มิ.ย. แต่ วันที่ผมแจ้ง ว่ามีปัญหา นั้น วัน ที่ 17 มิ.ย. ครับ แล้ว ผม ก็ เล่น ที่ ตึกนี้ เกือบ ทุก วัน มาประมาณ สามปี แล้ว

ช่วงหลัง งาน คอมที่มหาลัย อ่ะ ครับ Net เริ่ม ไม่เหมือน เดิม และ ไม่ได้เป็น ที่ เครื่อง ผม คน เดียว ครับ ขอบ คุณ น่ะ ครับ สำหรับ คนช่วยตรวจสอบ และ หวัง ว่า Net ในZoneนี้ เหมือน เดิม น่ะ ครับ ขอบคุณร่วงหน้า น่ะ ครับ 

NocLpru

ตอบแก้ไขครับ
เป็นวันที่ 21 มิย.ครับ
ยังไงเดียวผมจะทำการตรวจสอบอย่างละเอียดอีกครั้งครับ

haha01

ช่องสัญญาณLPRU ที่ตึกเก้า ยัง ช้า เหมือนเดิม เลย ครับ สัณญาญดี แต่ เน็ท ช้ามาก หลุดบ่อย ครับ แล้ว อยากทราบถึง การ Look รหัส สัณญาญครับ มี ช่องสัญญาณ ของมหาลัยที่เจอแต่เข้า ไม่ได้ ของสาขาหนึ่งในมหาลัย  ครับ ไม่อยากจะบอกว่าจะเก็บไว้ ใช้เฉเพราะ สาขาหรือป่าว เน็ทมหาลัย ไม่น่าจะLookช่องสัญญาณไว้ใช้เฉพาะ สาขา ครับ คือแค่สงสัย น่ะ ครับ รบกวนช่วยแก้ไขด้วย น่ะ ครับ

ขอขอบคุณ ล่วงหน้า ครับ

คงไม่สร้างความรำคราญมากน่ะครับ

จาก เสียงเพื่อเพื่อนนักศึกษา

NocLpru

หวัดดีครับ

ไม่เป็นการรบกวน  และดีมากครับ ที่แจ้งมา

ตอนนี้ได้ออกไปตรวจสอบแล้วและพบปัญหา ข้างต้นคือ มี Access ที่ถูกจัดตั้งขึ้นมาหลายชุดที่เป็นของทางหน่วยงานอื่น และไม่ได้อยู่ในความดูแลของทางศูนย์คอมฯ แต่อย่างไรก็ตาม  ทางทีม network จะเร่งตรวจสอบและแก้ไขให้เป็นที่เรียบร้อยต่อไปครับ  หากใช้งานได้ดี หรือไม่ดีอย่างไร โปรดแจ้งข้อมูลให้ทราบด้วยนะครับ

ผู้ดูแลระบบ

morphin1112

ตอนนี้หายหรือยังคับ

smeclinic

ตอนนี้หายหรือยังคับ

หลายเดือนแล้วคงหายแล้วล่ะค่ะ  :-\