ผู้เขียน หัวข้อ: พวกผมทั้ง 4 คน กำลังจะ หมดโอกาศ การเป็นตำรวจ เพราะ การปรับหลักสูตรครับ  (อ่าน 8438 ครั้ง)

KNIGHT

• บุคคลทั่วไป
ผม นายภาณุวัฒน์ แก้วคร่ำทอง สมัครสอบ สาย ป้องกันปราบปราม1 ( ป.ตรี เป็นประทวน ประจำปี พ.ศ.2554) รหัส ประจำตัวสอบ 05100183 สอบได้ลำดับที่ 4 / 91 คะแนน ครับ

ผมจบรัฐประศาสนศาสตร์ ราชภัฏลำปาง รุ่นที่ 11 ผมกับเพื่อนๆ อีก 3 คน ที่จบรุ่นเดียวกันซึ่งสอบติด ตำรวจสายปราบปราม ภูธร ภาค 5 กำลังเครียดหนักเรื่องวุฒิครับ

ปกติ หลักสูตร ราชภัฏลำปางนั้น วิชา กฏหมาย วิ.อาญา จะไม่มีเลข 1 ต่อท้ายครับ  ซึ่งรุ่นพี่ของผมก่อนหน้านี้ ก็ได้ สมัครสอบติด ไปแล้วรุ่นที่แล้วเช่นกัน

แต่รุ่นของผม ผมไม่รู้ว่าฝ่ายหลักสูตร คิดอย่างไร จึงเอาเลข 1 มาต่อท้าย วิ.อาญาของผม คือ เอามาต่อท้าย วิ.อาญาของ รปศ รุ่น 11 ครับ

คณะกรรมการตรวจรับเอกสารผู้สอบผ่านข้อเขียน ท่านได้ท้วงมาว่า ในเมื่อ มีเลข1 มันต้องมีเลข 2 สิ ผมจึงอธิบายไปว่า รุ่นก่อนหน้าก็เรียนตัวเดียวเหมือนกัน แต่ไม่มีเลข 1 ต่อท้าย เพราะว่า รปศ ราชภัฏ ทุกที่จะเรียน เพียงแค่ตัวเดียว แต่เรียนรวมทุกลักษณะ แต่จะไม่มีเลข 1 มาต่อท้าย แล้วรุ่นผม ไม่ทราบว่าฝ่ายหลักสูตรคิดอย่างไร จึงนำเลข 1 มาต่อท้ายให้พวกผม กรรมการตรวจรับเอกสารท่านนั้น จึง บอกให้พวกผม ไปขอหนังสือรับรอง จากทางมหาวิทยาลัย ว่า ผม สำเร็จวิชากฏหมาย ครบทุกลักษณะ

ผมและเพื่อน  ที่สอบตำรวจติดเหมือนกัน  กำลังจะหมดโอกาสรับราชการ เพราะ การปรับหลักสูตร  ของทางมหาวิทยาลัย

ผมอยากทราบว่า พวกผมทำอะไรผิด  จึงต้องมารับกรรมที่ ตัวพวกผมเองไม่ได้ก่อไว้ครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแลระบบ-webboard

• Administrator
  • lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
  • ข้อความส่วนบุคคล
    webmaster-lpru
    • http://netra.lpru.ac.th/~phsakong/
ใจเย็นๆๆ คคับ นักศึกษาลองติดต่อหน่วยงานที่รับผิดชอบดูก่อนน่ะคับ

KNIGHT

ขอขอบคุณท่านเว็บมาสเตอร์ที่เข้ามาช่วยตอบครับ  ก่อนหน้านี้  ผม ได้ขอหนังสือรับรอง  ว่า  ผมและเพื่อนๆ อีก 4 คน  จบกฏหมายครบทุกลักษณะ 

ซึ่งผมและเพื่อนๆ  ได้ยื่นหนังสือรับรองนั้น  แนบไปพร้อมกับ  สำเนาใบทรานสคริปเรียบร้อยแล้วครับ

ตอนนี้  ผมและเพื่อนๆ กำลังรอฟังผล  ในวันที่  23 กันยายนนี้ครับผม

ผมไม่มั่นใจว่า หนังสือรับรองที่ทางมหาวิทยาลัยราชภัฏออกให้นั้น  จะช่วยอะไรผมได้หรือไม่  เพราะ ในใบทรานสคริป  ได้ระบุ เลข 1 ตัวเบอร์เริ่มไว้อย่างนั้น

ขอขอบคุณเว็บมาสเตอร์อีกครั้งครับ

:)

Gclub_IV

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะสำหรับคำตอบ

wirayuth

ทีนี้น้องลองไปดู หนังสือหลักสูตรอีกครั้ง (ไม่ทราบว่ายังเก็บไว้อยู่หรือไม่ เป็นคู่มือตอนที่เข้าปฐมนิเทศ จะระบุว่าแต่ละสาขาวิชา ต้องเรียนกี่หน่วยกิต เรียนวิชาอะไรบ้าง) ดูว่าชุดวิชา วิ. อาญา มีเลขกำกับไหม เพราะเป็นไปได้ว่า หลักสูตรรุ่นหลัง ๆ ปรับปรุง แล้วมีการแยกเป็น 1 กับ 2   แล้วเขาเอาชุดวิชามาตั้งค่าระบบออกเกรดให้กับชุดวิชาของรุ่นที่เราจบทำให้ ชื่อวิชาผิดไป