ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตรวจสอบจรรยาบรรณของครูผู้สอนและการหมกเม็ดเงินในสาขาวิชาหน่อยคับ  (อ่าน 7110 ครั้ง)

สองมาตราฐาน

• บุคคลทั่วไป
อันเนื่อง มาจากการเรียน การให้เกรดของอาจารย์ที่ไม่เป็นธรรม
  โดยเฉพาะ การใช้อารมณ์ความรู้สึกมาช่วยในการตัดสินปัญหา

ก็คือแบบว่า เกลียดที่รักมักที่ชัง  ใครเอาใจอาจารย์ทำไรให้ก็ให้เกรดดี
บางครั้ง มันเหมือนกับว่า มันเหมือนการให้เกรดแบบสองมาตราฐาน คนทำงานให้แล้ว ก้อให้ผ่าน
  นี่หรือสังคมไทย นี่แค่ในระดับมหาวิทยาลัย  แล้วในระดับประเทศจะขนาดไหน..ลองคิดกันดู

การตัดเกณฑ์ก็คือส่วนใหญ่ จะให้ติด I เกือบทั้งรุ่น มากถึง 40-55%  ซึ่งเห็นว่ามันไม่ถูกต้องนักจึงอยากขอให้
  ทางมหาวิทยาลัยเข้ามาตรวจสอบยังจุดนี้ด้วย

นี่ยังไม่รวมถึงเรื่อง การทุจริตเรื่องเงินในสาขาวิชา (อันดับ1ของมหาวิทยาลัย) โดยเฉพาะเงินค่าบำรุงสาขา
   ไม่รู้เหมือนกันว่ามันหายไปไหน ใช้สอยอะไรบ้าง..ซึ่งอำนาจการใช้เงินก็อยู่ที่ บุคลากรบางคนในหน่วยงานสาขาเพียงเท่านั้น

ซึ่งปัญหาต่างๆ ที่ผมกล่าวมาข้างต้นนั้น ยังมีปัญหาอีกหลายอย่างที่ถูกมักหมม อยู่ในสาขาวิชาดังกล่าว
   ผมก็อยากแสดงความคิดเห็นเพียงบางส่วนเท่านั้น ก็อยากให้ช่วยตรวจสอบเรื่องดังกล่าวให้ด้วยน่ะคับ...ขอบคุณมากคับ

.....P.L.A.D Public Ad...รุ่นปฏิวัติ

ผู้ดูแลระบบ-webboard

• Administrator
  • lpru 05

• 849
  • การ์ม่า:
    +1/-3
  • ข้อความส่วนบุคคล
    webmaster-lpru
    • http://netra.lpru.ac.th/~phsakong/
พร้อมที่จะดำเนินการตรวจสอบและแก้ไขในสิ่งที่ได้บอกมาน่ะคับ

ศิษย์เก่า 38

• บุคคลทั่วไป
ขอมีส่วนร่วมครับ
ผมเองเคยตรวจสอบการใช้เงินของมหาวิทยาลัย
พฤติกรรมนี้มีมาตลอด เพียงแต่นักศึกษาเอง
ก็ต้องศึกษาด้วยว่า
สิทธิ์ที่นักศึกษาได้รับในการมาเรียนที่นี่อะไรบ้าง
การใช้งบประมาณต่างๆ มีแนวทางในการใช้เงินอย่างไร
........
แล้วพฤติกรรมการใช้เงินจริง สอดคล้องกับระเบียบไหม
หากไม่สอดคล้อง ร้องเรียนไปที่อธิการบดี นายกองค์การนักศึกษา ให้ดำเนินการเลยครับ
หากไม่เป็นสื่อกลางให้นักศึกษา
ก็ไล่ออกไปซะ...
หากตรวจสอบแล้วมีมูล ก็ดำเนินการตามระเบียบ
หากตรวจสอบแล้วไม่มีมูล ก็ถือว่า คุณทำถูกต้องแล้ว
โปร่งใสดี อย่างนี้ถูกต้องครับ
..........
ที่สำคัญ นักศึกษาเองก็ต้องเอาจริง
ไม่ใช่ไม่ชอบอาจารย์แล้วกลั่นแกล้ง
เพราะมันก็จะเข้าทางเดียวกันที่บอกอาจารย์แกล้งเราครับ
ต้องเอาจริง